Tsire-tsire na gida hanya ce mai kyau don ƙara kyau ga gidanku kuma suna iya haskaka gidanku da gaske.Amma idan kuna gwagwarmaya don kiyaye su (duk da ƙoƙarinku mafi kyau!), Kuna iya yin waɗannan kurakurai lokacin sake sake shuka tsire-tsire.
Maimaita tsire-tsire na iya zama mai sauƙi, amma kuskure ɗaya zai iya girgiza shukar ku kuma yana iya kashe ta.Kamar yadda sunan ke nunawa, girgizawar dasawa yana faruwa ne lokacin da shuka ya nuna alamun damuwa bayan an tumɓuke shi kuma an sake dasa shi a cikin sabuwar tukunya.Alamomi na yau da kullun don nema sun haɗa da rawaya ko faɗuwar ganye, bushewa, lalacewar tushen da rashin sabon girma.
Shi ya sa yana da mahimmanci a san yadda ake sake dasa shuka yadda ya kamata domin ta rayu tsawon rai, lafiyayye.Mafi mahimmanci, bai kamata ku ajiye shukar da ke mutuwa ba kafin ya yi latti!
Don haka, idan kuna son kiyaye tsire-tsire na cikin gida cikin farin ciki da lafiya, ku guje wa waɗannan kuskuren tukwane guda 9 na yau da kullun.
Idan baku son sanya hannunku datti, ga tsire-tsire na cikin gida guda 7 waɗanda zaku iya girma ba tare da ƙasa ba.Ka Guji Wadannan Kurakurai Guda 7 Da Ka Iya Kashe Tsiran Gidanka.
Duk da yake yana iya zama mai sha'awar yin amfani da ƙasa ɗaya a cikin lambun ku, kada ku yi amfani da shi don sake dasa tsire-tsire na gida.Yin amfani da ƙasa mara kyau na iya haifar da yaduwar fungi ko ƙwayoyin cuta, wanda zai iya shafar tsire-tsirenku kuma ya sa su mutu.
Madadin haka, koyaushe amfani da ƙasa mai inganci ko takin don shuka tsire-tsire na cikin gida.Ba kamar ƙasan lambu ba, ƙasar tukwane ko takin yana ɗauke da sinadiran da tsire-tsire ke buƙata don bunƙasa.Bugu da ƙari, cakuda kayan abinci irin su peat da pine haushi yana da kyau wajen riƙe danshi.Perlite ya dace musamman don tsire-tsire na cikin gida saboda yana sauƙaƙa magudanar ruwa kuma yana rage haɗarin zubar ruwa da ruɓar tushen.
Wani kuskuren da aka saba yi lokacin da ake sake dawowa shine sanya shuka a cikin tukunyar da ta fi girma.Yayin da wasu na iya tunanin cewa manyan tukwane suna ba da isasshen sarari don tsire-tsire suyi girma da sauri, wannan na iya haifar da wasu tsire-tsire suyi girma a hankali.
Hakanan akwai haɗarin yin ruwa fiye da kima, kuma da zarar ƙasan da ta wuce gona da iri ta riƙe danshi mai yawa, tushen zai zama rauni kuma yana iya jurewa.Kwararru koyaushe suna ba da shawarar yin amfani da tukunyar da ta fi girma inci 2 zuwa 4 a diamita kuma inci 1 zuwa 2 zurfi fiye da tukunyar da ake da ita.
Gabaɗaya magana, mafi kyawun kayan tukwane shine yumbu, terracotta ko tukwane na yumbu, wanda ke ba da damar ƙarin iskar oxygen ta wuce.Duk da haka, filastik ba ya bushewa kuma yana kula da rage yawan iskar oxygen ko danshi da ke kaiwa ga tsire-tsire.
Samun tukunya mai kyau, sau da yawa muna mantawa don yin ramukan magudanar ruwa a gindinta.Waɗannan ramukan suna da mahimmanci don magudanar ƙasa mai kyau, kyakkyawan zagayawa na iska, da zub da gishiri daga ƙasa.
Idan tukunyar ku ba ta da ramuka, kawai a haƙa ƴan ramuka a ƙasan akwati.Sa'an nan kuma sanya kwanon rufi a kan tire don kama ruwa mai yawa.Tabbatar da zubar da shi bayan an shayar da shi don kada ya dade a wurin.
Wata hanyar da za a inganta magudanar ruwa ita ce sanya wani Layer na duwatsu ko tsakuwa a cikin kasan tukunyar kafin a kara ƙasa.Bugu da ƙari, wannan yana sha ruwa mai yawa har sai shuka ya tsotse shi daga tushen.
Muna iya tunanin cewa tsire-tsire na gida suna buƙatar ruwa mai yawa don tsira, amma akasin haka na iya zama gaskiya.Idan kuna mamakin dalilin da yasa tsire-tsire ku ke bushewa ba zato ba tsammani duk da an ba su ruwa, wannan na iya zama dalili.
Ruwan ƙasa mai daskarewa yana hana iska a kusa da tushen kuma yana ƙarfafa haɓakar fungi da ƙwayoyin cuta, wanda zai iya haifar da ruɓe kuma yana kashe shuka yadda ya kamata.A matsayinka na gaba ɗaya, kar a taɓa yin ruwa yayin da saman saman ƙasa yake da ɗanshi.Kuna iya gwada ƙasan ƙasa da yatsa don ƙayyade matakan danshi, ko siyan mitar danshin ƙasa.
Hakanan, wani kuskuren rashin shayarwa sosai ko shayarwa kawai lokacin da alamun bushewa.Idan shukar ku ba ta sami isasshen ruwa ba, ba za ta sami dukkan abubuwan da take buƙata don ci gaban lafiya ba.Haka kuma, idan kasa ta bushe na tsawon lokaci, to daga karshe za ta dunkule, wanda hakan zai sa ruwa ya yi wuya ya kai ga saiwar da ta dace.Hakanan, tsire-tsire masu bushewa tabbas za su amfana daga shayarwa, amma da zarar sun nuna alamun firgita, ƙila kun jira latti.
A matsayin makoma ta ƙarshe, masana sun ba da shawarar shayarwa daga ƙasa ta yadda ƙasa ta sha ruwa mai yawa gwargwadon iko.Wannan kuma yana tabbatar da cewa tushen ya cika da ruwa ba tare da busassun wurare ba.
Domin kawai an rarraba shuka a matsayin "ƙananan haske" ba yana nufin za ta iya rayuwa ba tare da haske ba.Tsire-tsire har yanzu suna buƙatar haske mai yawa don girma da bunƙasa, kuma idan an sanya shi a cikin ɗaki mai duhu ko kusurwa, tsire-tsire na gida zai iya mutuwa.
Yi ƙoƙarin matsar da irin waɗannan tsire-tsire zuwa wuri mafi haske a cikin ɗakin kuma daga hasken kai tsaye.A matsayinka na yau da kullun, tsire-tsire masu ƙarancin haske suna buƙatar aƙalla 1,000 lux (kyandir-ƙafa 100) na haske a daidaitaccen rana.Wannan ya isa ya kiyaye su lafiya kuma ya daɗe.
Hakazalika, sanya tsire-tsire na cikin gida a cikin hasken rana kai tsaye kuskure ne na sake dawowa.Yayin da yawancin tsire-tsire na iya jure wa awa ɗaya ko biyu na su kai tsaye
Lokacin aikawa: Dec-27-2023