Yayin da tasirin sauyin yanayi na duniya ke ƙaruwa kuma yanayin yanayi mai tsanani ke ƙaruwa, haɗarin gobarar daji a Amurka ma yana ƙaruwa. Domin a mayar da martani mai kyau ga wannan ƙalubalen, gwamnatoci a kowane mataki da ƙungiyoyin muhalli a Amurka suna gabatar da fasahar sa ido kan yanayi mai zurfi don inganta gargaɗin gobarar daji da ƙarfin mayar da martani. A Amurka, amfani da tashoshin yanayi wajen hana gobarar daji ya cimma sakamako mai kyau kuma ya zama muhimmin ƙarfin kimiyya da fasaha don kare gidaje masu kore.
Sa ido a ainihin lokaci, ingantaccen gargaɗin farko
Rigakafin gobarar daji na gargajiya ya dogara ne akan sintiri da hannu da kuma samun fahimtar juna, amma wannan hanyar tana da matsalolin ƙarancin inganci da jinkiri wajen amsawa. A cikin 'yan shekarun nan, jihohi da dama da yankunan gandun daji na tarayya a Amurka sun fara tura tashoshin yanayi na zamani waɗanda za su iya sa ido kan manyan sigogin yanayi kamar alkiblar iska, saurin iska, zafin jiki, danshi, da kuma ruwan sama a ainihin lokaci.
Shari'a:
A California, ana sanya tashoshin yanayi a wurare masu tsayi a cikin dazuzzuka da kuma wurare masu mahimmanci don tattara bayanan yanayi awanni 24 a rana. Ana aika waɗannan bayanai zuwa cibiyar kula da gobarar daji a ainihin lokaci ta hanyar hanyar sadarwa mara waya, kuma ma'aikatan cibiyar umarni na iya bayar da gargaɗin matakin haɗarin gobarar daji a kan lokaci bisa ga canje-canjen bayanan yanayi. Misali, a lokacin bazara na 2024, California ta lura da kwanaki da yawa a jere na yanayi mai zafi da bushewa ta tashoshin yanayi da kuma ƙaruwar saurin iska. Dangane da waɗannan bayanai, cibiyar kula da gobara ta bayar da gargaɗi mai tsanani game da haɗarin gobara a kan lokaci, kuma ta ƙarfafa ƙoƙarin sintiri da sa ido, kuma a ƙarshe ta yi nasarar guje wa yiwuwar gobarar daji mai girma.
Nazari mai hankali, amsawa da sauri
Tashoshin yanayi na zamani ba wai kawai za su iya sa ido kan bayanan yanayi a ainihin lokaci ba, har ma za su iya yin bincike mai zurfi da sarrafa bayanai ta hanyar tsarin bincike mai wayo da aka gina a ciki. Misali, tashar yanayi za ta iya haɗa bayanan yanayi na tarihi da yanayin rufe dazuzzuka don yin hasashen matakin haɗarin gobara a nan gaba da kuma samar da taswirar rarraba haɗarin gobara.
Shari'a:
A wani wurin ajiyar yanayi a Oregon, an haɗa tashoshin yanayi da jiragen sama marasa matuƙa da fasahar gano abubuwa ta tauraron ɗan adam don samar da hanyar sadarwa ta sa ido kan gobarar daji mai girma uku. Bayanan yanayi na asali da tashar yanayi ta bayar, tare da duba sama na UAV da kuma sa ido kan gano abubuwa ta tauraron ɗan adam daga nesa, suna ba cibiyar kula da gobara damar fahimtar yanayin haɗarin gobarar daji gaba ɗaya. A kaka ta 2024, yankin, ta hanyar tsarin bincike mai wayo na tashar yanayi, ya annabta cewa za a yi tsawa a cikin 'yan kwanaki masu zuwa, wanda zai iya haifar da gobarar walƙiya cikin sauƙi. A cewar gargaɗin, cibiyar umarni ta aika da ma'aikatan kashe gobara da kayan aiki cikin sauri, waɗanda suka shirya don mayar da martani a gaba, kuma a ƙarshe sun yi nasarar kashe gobarar daji da dama da walƙiya ta haifar a lokacin yanayin hadiri, ta hanyar guje wa yaɗuwar gobarar.
Sassan da dama suna aiki tare don hana gobara
Amfani da tashoshin yanayi wajen hana gobarar daji ba wai kawai yana inganta ingancin gargaɗi da sa ido kan gobarar daji ba, har ma yana haɓaka haɗin gwiwa tsakanin sassa daban-daban. A Amurka, Ma'aikatar Kula da Yanayi ta kafa wata hanyar haɗin gwiwa ta kud da kud da ma'aikatar gandun daji, ma'aikatar kashe gobara da sauran hukumomi don haɗa kai wajen magance haɗarin gobarar daji.
Shari'a:
A Colorado, Hukumar Kula da Yanayi tana ba da hasashen yanayi da bayanai game da kashe gobara akai-akai ga sassan gandun daji da na kashe gobara. Dangane da bayanan yanayi, sashen gandun daji yana daidaita matakan kula da gandun daji, kamar sarrafa tarin kayan ƙonewa da share shingayen wuta. A cewar bayanan gargaɗin farko, ma'aikatar kashe gobara ta tura jami'an kashe gobara a gaba don yin shirye-shiryen gaggawa. A lokacin bazara na 2024, yanayin zafi da bushewa ya ci gaba da faruwa a yankunan gandun daji da dama a Colorado, kuma hukumar kula da yanayi ta fitar da gargaɗin haɗarin gobara a kan lokaci. A cewar gargaɗin, ma'aikatar gandun daji ta ƙarfafa sintiri da aikin tsaftace mai, kuma ma'aikatar kashe gobara ta tura ƙarin ma'aikatan kashe gobara da kayan aiki zuwa muhimman yankunan gandun daji, kuma a ƙarshe ta yi nasarar guje wa afkuwar babbar gobarar daji.
Takaitaccen bayani
| Jiha | Adadin tashoshin yanayi | Daidaiton daidaiton gargaɗin wuta | Rage yawan gobara | Rage lokacin amsawar wuta |
| California | 120 | 96% | Kashi 35% | kashi 22% |
| Oregon | 80 | Kashi 92% | Kashi 35% | kashi 22% |
| Colorado | 100 | Kashi 94% | Kashi 30% | kashi 20% |
Hasashen nan gaba
Tare da ci gaba da ci gaban kimiyya da fasaha, amfani da tashoshin yanayi a cikin rigakafin gobarar daji zai zama mai faɗi da zurfi. A nan gaba, tashoshin yanayi za su iya haɗa ƙarin bayanai game da muhalli, kamar danshi da yanayin ciyayi, don samar da cikakken goyon bayan yanke shawara don rigakafin gobarar daji. Bugu da ƙari, tare da haɓaka fasahar Intanet na Abubuwa (IoT), tashoshin yanayi za su iya haɗawa da sauran kayan aikin kariya daga gobara, wanda ke ba da damar sarrafa gobarar daji cikin inganci.
Daraktan Hukumar Kula da Yanayi ta Ƙasa ta Amurka ya ce a wani taro da aka yi kwanan nan: "Amfani da tashoshin yanayi wajen hana gobarar daji muhimmin misali ne na kimiyya da fasaha don taimakawa wajen kare muhalli. Za mu ci gaba da haɓaka fasahar yanayi, inganta gargaɗin gobarar daji da ikon mayar da martani, da kuma ba da gudummawa ga kare muhallin Amurka mai kyau."
Kammalawa
A ƙarshe, amfani da tashoshin yanayi a cikin rigakafin gobarar daji ya sami sakamako mai ban mamaki, ba wai kawai inganta ingancin gargaɗi da sa ido kan lokaci ba, har ma da haɓaka haɗin gwiwa tsakanin sassa daban-daban. Tare da ci gaba da yaɗuwar fasaha, tashoshin yanayi za su taka muhimmiyar rawa wajen rigakafin gobarar daji da kuma samar da goyon baya mai ƙarfi na kimiyya da fasaha don kare albarkatun gandun daji da muhalli. Ta hanyar amfani da waɗannan fasahohin zamani, Amurka tana ci gaba zuwa ga tsarin kula da gobarar daji mafi aminci da inganci.
Domin ƙarin bayani game da tashoshin yanayi,
don Allah a tuntuɓi Honde Technology Co., LTD.
Email: info@hondetech.com
Shafin yanar gizon kamfani:www.hondetechco.com
Lokacin Saƙo: Janairu-17-2025
