Masana'antar noma ta kasance matattarar kirkire-kirkire na kimiyya da fasaha.Gonakin zamani da sauran ayyukan noma sun sha bamban da na baya.
Masu sana'a a cikin wannan masana'antu sau da yawa suna shirye su ɗauki sababbin fasaha don dalilai daban-daban.Fasaha na iya taimakawa wajen samar da ayyuka masu inganci, da baiwa manoma damar yin yawa cikin kankanin lokaci.
Yayin da yawan jama'a ke karuwa, samar da abinci na ci gaba da karuwa, wanda duk ya dogara da takin mai magani.
Babban burin shi ne manoma su takaita yawan takin da suke amfani da su yayin da suke kara yawan amfanin gona.
Ka tuna cewa wasu tsire-tsire suna buƙatar ƙarin taki, kamar alkama.
Taki shine duk wani abu da aka saka a cikin ƙasa don haɓaka haɓakar shuka kuma ya zama wani ɓangare na samar da noma, musamman tare da haɓaka masana'antu.Akwai nau'ikan takin zamani da yawa da suka hada da takin ma'adinai da takin gargajiya da na masana'antu.Yawancin sun ƙunshi abubuwa masu mahimmanci guda uku: nitrogen, phosphorus da potassium.
Abin takaici, ba duk nitrogen ke kaiwa amfanin gona da kansu ba.A haƙiƙa, kashi 50% na nitrogen da ke cikin takin zamani ne kawai tsire-tsire ke amfani da su a ƙasar noma.
Asarar Nitrogen matsala ce ta muhalli yayin da yake shiga cikin yanayi da jikunan ruwa kamar tafkuna, koguna, koguna da kuma tekuna.Har ila yau, ya kamata a lura cewa a cikin noma na zamani, ana amfani da takin nitrogen.
Wasu ƙananan ƙwayoyin cuta a cikin ƙasa na iya canza nitrogen zuwa wasu iskar da ke ɗauke da nitrogen da ake kira gases greenhouse (GHGs).Haɓaka matakan fitar da iskar gas a cikin yanayi yana haifar da ɗumamar yanayi da kuma, a ƙarshe, sauyin yanayi.Bugu da kari, nitrous oxide (a greenhouse gas) ya fi carbon dioxide tasiri.
Duk waɗannan abubuwan na iya yin mummunan tasiri ga muhalli.Takin da ke dauke da Nitrogen takobi ne mai kaifi biyu: suna da mahimmanci don tsiro tsiro, amma ana iya sakin takin nitrogen da yawa a cikin iska kuma yana haifar da mummunar illa ga rayuwar ɗan adam da dabbobi.
Yayin da masu amfani da yawa ke ɗaukar salon rayuwa mai ɗorewa, kamfanoni a duk masana'antu suna neman ɗaukar ƙarin ayyuka masu dorewa don yin tasiri mai kyau akan muhalli.
Manoma za su iya rage yawan takin da ake amfani da su wajen noman amfanin gona ba tare da shafar amfanin amfanin gona ba.
Masu noma za su iya daidaita hanyoyin hadi bisa takamaiman bukatun amfanin gonakinsu da sakamakon da suke son cimmawa.
Lokacin aikawa: Dec-28-2023