• shafi_kai_Bg

IMD za ta kafa tashoshin samar da yanayi na atomatik na noma kimanin 200 don amfanin manoma

Ma'aikatar Kula da Yanayi ta Indiya (IMD) ta kafa tashoshin yanayi na atomatik na noma (AWS) a wurare 200 domin samar da hasashen yanayi ga jama'a, musamman manoma, kamar yadda aka sanar da majalisar dokoki a ranar Talata.
An kammala shigarwa 200 na Agro-AWS a cikin Sashen Noma na Gundumar (DAMUs) a Krishi Vigyan Kendras (KVK) a ƙarƙashin hanyar sadarwa ta Majalisar Binciken Noma ta Indiya (ICAR) don faɗaɗa Sabis na Ba da Shawara kan Agrometeorological (AAS) a matakin Krishi a ƙarƙashin jagorancin Grameen Mausam Seva (GKMS), in ji Rajya Sabha a cikin martanin da Dr. Jitendra Singh, Ministan Jiha na Kimiyya, Fasaha da Kimiyyar Kasa ya bayar.
Ya ce shirin AAS na tushen yanayi wato GKMS da IMD ke bayarwa tare da haɗin gwiwar ICAR da Jami'o'in Noma na Jiha mataki ne na dabarun da ayyukan da suka shafi yanayi don kula da amfanin gona da dabbobi don amfanin al'ummar manoma na ƙasar.
A ƙarƙashin wannan tsarin, za a samar da hasashen yanayi na matsakaicin lokaci a matakin gunduma da kuma bulo, kuma bisa ga hasashen, za a shirya kuma a yaɗa shawarwarin noma ta hanyar Sashen Filayen Agronomic (AMFUs) waɗanda ke tare da DAMU na Jami'ar Aikin Gona ta Jiha da Manoma KVK.. kowace Talata da Juma'a.
Waɗannan shawarwarin Agromet suna taimaka wa manoma wajen yanke shawara kan harkokin noma na yau da kullum, kuma za su iya ƙara inganta amfani da albarkatun noma a lokutan ƙarancin ruwan sama da kuma yanayi mai tsanani don rage asarar kuɗi da kuma ƙara yawan amfanin gona.
IMD kuma tana sa ido kan yanayin ruwan sama da kuma matsalolin yanayi a ƙarƙashin tsarin GCMS kuma tana aika faɗakarwa da faɗakarwa ga manoma lokaci zuwa lokaci. Tana ba da sanarwar SMS da gargaɗi game da mummunan yanayi da kuma ba da shawarar matakan gyara da suka dace domin manoma su ɗauki mataki a kan lokaci. Ana kuma isar da irin waɗannan gargaɗin da gargaɗi ga ma'aikatun noma na jihohi don ingantaccen kula da bala'i.
Ana yaɗa bayanan noma ga manoma ta hanyar tsarin watsa shirye-shirye iri-iri, ciki har da buga littattafai da kafofin watsa labarai na lantarki, Doordarshan, rediyo, intanet, gami da tashar yanar gizo ta Kisan da Ma'aikatar Noma da Jin Daɗin Manoma ta ƙaddamar da kuma ta kamfanonin masu zaman kansu masu alaƙa ta hanyar SMS akan wayoyin hannu.
A halin yanzu, manoma miliyan 43.37 a faɗin ƙasar suna karɓar bayanai kai tsaye daga shawarwarin noma ta hanyar saƙonnin tes. Ministan ya ce ICAR KVK ta kuma samar da hanyoyin haɗi zuwa shawarwarin da suka dace na matakin gundumomi a shafinta na yanar gizo.
Ya ƙara da cewa Ma'aikatar Kimiyyar Ƙasa ta kuma ƙaddamar da wani aikace-aikacen wayar hannu don taimaka wa manoma samun bayanai game da yanayi, gami da faɗakarwa da shawarwarin noma masu dacewa ga yankunansu.

https://www.alibaba.com/product-detail/CE-SDI12-LORA-LORAWAN-WIFI-4G_1600879173205.html?spm=a2747.manajan_samfuri.0.0.5bab71d27p8Ah1


Lokacin Saƙo: Agusta-09-2024