Bayan kwana ɗaya da ambaliyar ruwa ta yi a Kent Terrace, ma'aikatan Wellington Water sun kammala gyara tsohon bututun da ya fashe jiya da daddare. Da ƙarfe 10 na dare, wannan labari daga Wellington Water:
"Domin tabbatar da tsaron yankin cikin dare ɗaya, za a cike shi da shinge kuma a ci gaba da kula da zirga-zirgar ababen hawa har zuwa safe - amma za mu yi aiki don rage duk wani cikas ga zirga-zirgar ababen hawa."
"Ma'aikatan za su dawo wurin da safiyar Alhamis don kammala aikin ƙarshe kuma muna sa ran yankin zai yi kyau da sassafe da rana, tare da sake dawo da cikakken aiki nan gaba kaɗan."
Muna farin cikin sanar da ku cewa haɗarin rufewar ya ragu a daren yau ya ragu, amma har yanzu muna ƙarfafa mazauna wurin su adana ruwa. Idan aka sami ƙarin rufewa, za a tura tankunan ruwa zuwa yankunan da abin ya shafa. Saboda sarkakiyar gyaran, muna sa ran aikin zai ci gaba har zuwa ƙarshen wannan maraice, tare da gyara ayyukan da misalin ƙarfe 12 na dare.
Yankunan da ƙarancin sabis ko rashin sabis zai iya shafa sune:
– Courtenay Place daga Cambridge Tce zuwa Allen St
- Titin Pirie daga Austin St zuwa Kent Tce
- Titin Brougham daga Titin Pirie zuwa Titin Armour
– Sassan Hataitai da Roseneath
Da ƙarfe 1 na rana, Wellington Water ta ce saboda sarkakiyar gyaran, ba za a iya dawo da cikakken aikin ba har sai daren yau ko kuma da sassafe gobe. Ta ce ma'aikatanta sun rage yawan ruwan da za su iya haƙa a kusa da fashewar.
"Bututun ya bayyana yanzu (hoton da ke sama) amma kwararar ruwan har yanzu tana da yawa. Za mu yi aiki don ware bututun gaba ɗaya don a kammala gyaran lafiya."
"Abokan ciniki a waɗannan yankuna na iya lura da asarar wadata ko ƙarancin matsin lamba na ruwa."
– Kent Terrace, Cambridge Terrace, Courtenay Place, Pirie Street. Idan kun yi haka, don Allah ku sanar da ƙungiyar tuntuɓar abokan ciniki ta Majalisar Birnin Wellington. Abokan ciniki a Dutsen Victoria, Roseneath da Hataitai a wurare masu tsayi za su iya lura da ƙarancin matsin lamba na ruwa ko rashin sabis.
Shugaban ayyuka da injiniya na Wellington Water, Tim Harty, ya shaida wa RNZ's Midday Report cewa suna fama da matsalar ware wurin da ya karye saboda fashewar bawuloli.
Ƙungiyar gyara tana tafiya ta cikin hanyar sadarwa, tana rufe bawuloli don ƙoƙarin hana ruwa shiga yankin da ya lalace, amma wasu bawuloli ba sa aiki yadda ya kamata, wanda hakan ya sa yankin da aka rufe ya fi girma fiye da yadda ake tsammani. Ya ce bututun yana cikin tsoffin kayayyakin more rayuwa na birnin.
Rahoton da hotuna daga RNZ ta Bill Hickman – Agusta 21
Fashewar bututun ruwa ya mamaye yawancin Kent Terrace da ke tsakiyar Wellington. Masu kwangilar sun kasance a wurin da ambaliyar ruwa ta afku - tsakanin Titin Vivian da Titin Buckle - kafin ƙarfe 5 na safe na safiyar yau.
Wellington Water ta ce babban gyara ne kuma ana sa ran zai ɗauki awanni 8 zuwa 10 kafin a gyara shi.
Hukumar ta ce an rufe layin ciki na Kent Terrace kuma ta umarci masu ababen hawa da ke zuwa filin jirgin saman da su bi ta Oriental Bay.
Da ƙarfe 5 na safe, ruwa ya mamaye kusan layuka uku na hanyar kusa da ƙofar arewa zuwa Basin Reserve. Ruwan ya kai zurfin kusan santimita 30 a tsakiyar hanyar.
A cikin wata sanarwa da ta fitar kafin ƙarfe 7 na safe, Wellington Water ta roƙi mutane da su guji yankin yayin da ake tsara tsarin kula da zirga-zirga. "Idan ba haka ba, don Allah a yi tsammanin jinkiri. Muna godiya da cewa wannan babbar hanya ce, don haka muna yin duk abin da za mu iya don rage tasirin da zai yi wa masu ababen hawa."
"A wannan matakin, ba ma tsammanin rufewa zai shafi kowace kadara amma zai samar da ƙarin bayani yayin da gyaran ke ci gaba."
Amma jim kaɗan bayan wannan furucin, Wellington Water ta bayar da wani sabon labari wanda ya ba da wani labari daban:
Ma'aikatan suna binciken rahotannin rashin aiki ko ƙarancin matsin lamba a wuraren da ke tsaunukan Roseneath. Wannan kuma na iya shafar yankunan Dutsen Victoria.
Kuma wani sabuntawa da ƙarfe 10 na safe:
An tsawaita rufe ruwa a yankin - wanda ake buƙatar gyara bututun - don rufe Courtenay Place, Kent Terrace, Cambridge Terrace.
Domin gujewa afkuwar irin wannan bala'i, ana iya amfani da na'urar lura da saurin ruwa mai zurfi don sa ido a ainihin lokaci don rage asarar da ba dole ba da bala'o'i na halitta ke haifarwa.
Lokacin Saƙo: Oktoba-21-2024

